ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ app Tapatalk เข้าเว็บจากมือถือ  (อ่าน 3140 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Full Member
  • คะแนน Thank you! 9
แนะนำ app Tapatalk เข้าเว็บจากมือถือ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 06:56:50 PM »
ปัจจุบันต้องยอมรับว่า เกือบทุกคนนั้นมี Smartphone ใช้กันหมด แล้วก็ใช้ smartphone ในการใช้ internet facebook twitter Line หรือ จะเข้าอ่านข่าวจากเว็บต่างๆ ก็สามารถเข้าได้จาก Safari ถ้าเป็น iOS หรือ Chrome จากฝั่ง Android ก็ได้ครับ 

วันนี้จะมาแนะนำ application ชื่อว่า Tapatalk  ให้รู้จักกัน ซึ่งเป็น app ไว้ feed ข้อมูลข่าวสาร หรือ กระทู้ต่างๆในเว็บ Dream Theater Thailand ให้เพื่อนๆสามารถเข้าถึงได้ง่ายๆ  ที่สำคัญมันสามารถ notification ให้เราทราบด้วยครับ

มาทำความรู้จัก Tapatalk กันเลยดีกว่า  ก่อนอื่นโหลดลงเครื่องก่อนเลยครับ  มีทั้ง iOS และ Android  ที่สำคัญฟรีด้วย ^^

iOS คลิกโหลด

Android คลิกโหลด

เมื่อลงเครื่องแล้ว เปิด app ขึ้นมาเลยครับ (ที่ผมรีวิวนี้ เป็น Android น่ะครับ ส่วน iOS ก็คล้ายๆกัน)
เมื่อเปิดมา หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

ให้เรา Sign up ก่อนเลยครับ เลือกที่ facebook ได้เลย ง่ายดีครับ

เมื่อ sign up สำเร็จ ก็ให้มา Log in ได้เลยครับ ก็เลือก Faceook อีกที

เมื่อ Log in แล้ว หน้าตา app จะยังไม่มีอะไรครับ ดังรูป

ให้เลือกที่ค้นหา แล้วหาคำว่า "DreamTheaterThailand" ก็จะเจอเว็บของเรา กดเข้าไปได้เลยครับ ดังรูป

เข้ามา จะโชว์กระทู้ล่าสุด

ให้แตะที่มุมซ้ายบน จะเจอเมนู ครับ  ให้เลือก jion or sign in

ถ้า e-mail facebook เราตรงกับ e-mail เข้าเว็บ มันก็จะขึ้นโชว์รูป profile เราแบบนี้เลยครับ

เมื่อ sign in แล้ว จะมีเมนูเพิ่มขึ้นมา ดังนี้ ครับ เรามาดูทีละส่วนกันเลยดีกว่า

1.Notification คือการแจ้งเตือน จากอะไร จากข้อความที่ถูกกล่าวถึง หรือ ข้อความ PM หาส่วนตัว  อันนี้เจ๋งดีครับ  มันเตือนให้เรารู้เลยจาก smartphone

2.Subscribed คือกระทู้ที่เรากดติดตาม  หรือ กดที่เครื่องหมาย ดาว นั้นเอง

3.Participated คือกระทู้ที่เรามีส่วนร่วม  ตอบ กล่าวถึง ทุกกระทู้ดูได้จากนี้เลยครับ

4.Unread กระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน

5.Message ข้อความส่วนตัว PM

6.Timelime กระทู้ที่มีการตอบล่าสุด

7.Browse แสดงหมวดหมู่ กระทู้ทั้งหมด

8.Search ค้นหา

9.People แสดง สมาชิกที่ online ตอนนี้

อันนี้ตัวอย่าง Browse ครับ หมวดหมู่ทั้งหมด   และ Timeline

ยังไงก็ลองใช้กันดูน่ะครับ  สงสัยยังไง โพสไว้ที่นี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2014, 07:14:02 PM โดย admin »